1. Chào mừng bạn đã đến Cộng đồng Phụ nữ Việt Nam. Bạn sẽ không mất nhiều thời gian đăng ký một tài khoản để sử dụng toàn bộ chức năng của diễn đàn. Bạn có thể ĐĂNG KÝ hoặc ĐĂNG NHẬP BẰNG FACEBOOK . Chúc các bạn có những giây phút vui vẻ
  2. Diễn đàn không chấp nhận việc đăng link trong bài viết. Nhưng sẽ để mở Dofollow chữ ký cho toàn thể thành viên. Bạn nào spam comment BQT sẽ lập tức Ban không giải thích. Mong các bạn thực hiện đúng nội quy

Trĩ mà không phẫu thuật thì đúng không?

Thảo luận trong 'Sức khỏe' bắt đầu bởi kimhue, 08/06/2017.

1. kimhue

kimhue New Member Members

Các chị ơi, mẹ em bị trĩ đã 10 năm nay rồi, mỗi lần cụ đi đứng khó khăn lắm, búi trĩ sa ra ngoài rồi thường xuyên bị chảy máu không cầm được nên ban đêm rất khó ngủ, đi khám thì bác sĩ nói là phải cắt trĩ, nhưng cụ sợ đau, các mẹ có ai đã phẫu thuật chưa, cho em biết kinh nghiệm với.

BÀI VIẾT CÙNG CHỦ ĐỀ

nguyenthao thích bài này.

2. xuanho

xuanho New Member Members

Em cũng đang tìm hiểu bệnh này do em thường xuyên táo bón nên cứ lo bị trĩ đây ạ. Em thấy nếu cụ đã đau vậy thì chị nên cho cụ đi phẫu thuật chứ nặng vậy ảnh hưởng tới cuộc sống thì tội cụ quá. Thà bị đau 1 lần còn hơn cứ kéo dài bệnh lại càng nặng thêm thì nguy chị ạ!

kimhue thích bài này.
  3. nguyenthao

nguyenthao New Member Members

Bệnh này để liều là dễ bị biến chứng lắm đó bạn. Cụ năm nay bao nhiêu tuổi rồi? Cái này mình đã từng phẫu thuật rồi, không đến nổi đáng sợ như mọi người nghĩ, đau thì có đau nhưng khỏi rồi thì khỏe lắm, chứ để vậy ngày này qua ngày khác mới khổ

kimhue thích bài này.
  4. kimhue

Bạn cũng bị trĩ ah? Mình thấy mẹ đau mà ngồi không được, đi khám thì bác sĩ chỉ định phẫu thuật cắt rồi nhưng vẫn chưa thuyết phục được cụ, cụ cũng đang kiên trì uống thuốc nên mình định đợi thêm 1 thời gian nữa xem có tiến triển gì không
    16/06/2017
    Cụ năm nay gần 70t rồi, bị lâu rồi, mình vẫn thường xuyên mua đồ mát cho cụ ăn nhưng gần đây tình trạng thấy nặng hơn, bác sí kêu phẫu thuật nhiều lần mà cụ cứ tư tưởng như hồi mới bị, nhưng mình để ý thấy dạo này cụ ngồi khó khăn hơn, nằm cũng nằm nghiêng nhiều hơn

5. eva18

eva18 New Member Members

Không muốn phẫu thuật thì tìm đến thuốc đông y bạn nhé. Ở Nam định có một ông chuyên cắt thuốc Nam rất hiệu nghiệm, tên là Biển ở huyện trực Ninh ven sông Hồng giáp thái bình đó bạn

6. banmai

banmai New Member Members

Cụ nhà bị cấp mấy rồi ạ? tại em nghe nói nếu để nặng quá là búi trĩ bịt kín hậu môn luôn và có nguy cơ gây ung thư trực tràng luôn đó chị.

7. tiktok

tiktok New Member Members

Ngày xưa thì công nhận phẫu thuật trĩ sẽ rất đau và mất nhiều máu, nhưng em nghe nói bây giờ có phương pháp phẫu thuật trĩ mới đỡ hơn rồi, mặc dù vân đau nhưng cũng còn hơn cứ để đau lay lắt vậy tội cụ lắm

Chỉnh sửa cuối: 20/06/2017
  8. xuanho

Ở tận Nam định thì xa quá ạ. Em cũng đang tìm thuốc đông y uống nhưng nếu là viên nang thì tốt chứ em không có điều kiện để sắc ạ. Các chị có ai biết nên uống thuốc nào không?

9. kimhue

Nam định thì xa quá ạ, em ở trong nam lận. Em cũng cho mẹ uống nhiều loại thuốc rồi mà tại búi trĩ của cụ sa quá tới mức có lấy tay đẩy vào cũng không được nữa

Chỉnh sửa cuối: 20/06/2017
  10. xuanho

Vâng, bị mới biết khó chịu lắm ấy. Em thấy nó ảnh hưởng nhiều tới công việc của em lắm, lúc thì nó đau 1 vài tiếng nhưng có hôm nó hành cho cả ngày không thể tập trung làm việc được

11. tiktok

Mình thấy thuốc Đông y cũng tốt, tuy hiệu quả không nhanh nhưng không lo ảnh hưởng. Mà nếu đến mức phải phẫu thuật thì thuốc đông y chỉ uống thêm để hỗ trợ chứ không thay thế phẫu thuật được đâu

12. kimhue

Em cũng có tìm hiểu phương pháp này rồi, có nói cho mẹ mà mẹ em gan lắm ấy, còn sợ bị ai biết rồi ngại nữa. khổ lắm ạ!

13. tiktok

Các cụ hay vậy lắm, nhiều lúc cần gì hay đau ốm gì còn không giám nói với con cháu sợ con cháu lo, có khi mẹ bạn sợ vấn đề chi phí phẫu thuật nên nói vậy không?

14. kimhue

Chi phí thì cũng không có gì đáng lo ngại tại mẹ em nghe phẫu thuật là bà sợ rồi.

15. xuanho

Em đồng ý, em cũng sợ thuốc tây uống vào tuy có tác dụng nhanh hơn nhưng lại dễ gây tác dụng phụ, thuốc động y mặc dù phải kiên trì uống thời gian dài nhưng cơ bản là chậm mà chắc. Với bệnh này liên quan trực tiếp tới đường tiêu hóa nên cứ càng ăn uống cái gì dễ tiêu, đồ mát thì nó cũng đỡ được 1 phần

16. kimhue

Mẹ em bị cấp 3 rồi, vì trĩ nội nên cụ không biết, mà cũng không nói cho con cháu biết nên đến lúc búi trĩ sa ra ngoài mới nói em đưa đi khám thì bác sĩ nói cấp 3 rồi, cụ càng lo lắng nó lại càng đau mà kêu đi cắt thì còn đang lần lữa ạ

17. bocrangsuthammy

bocrangsuthammy New Member Members

hic. bệnh này nguy hiểm quá nhỉ. Đi cắt luôn đi cho đỡ đau đớn bác ạ

18. tuan.boyhn

tuan.boyhn New Member Members

nếu bệnh đã tiến triển nặng lồi nhiều ra ngoài thì nên phẫu thuật, nhưng nếu là người cao tuổi thì hơi đáng ngại vì người già khả năng hồi phục lâu hơn người trẻ nhiều. Tuy nhiên, mình khuyên là nên phẫu thuật tránh biến chứng nặng hơn.