1. Chào mừng bạn đã đến Cộng đồng Phụ nữ Việt Nam. Bạn sẽ không mất nhiều thời gian đăng ký một tài khoản để sử dụng toàn bộ chức năng của diễn đàn. Bạn có thể ĐĂNG KÝ hoặc ĐĂNG NHẬP BẰNG FACEBOOK . Chúc các bạn có những giây phút vui vẻ
  2. Diễn đàn không chấp nhận việc đăng link trong bài viết. Nhưng sẽ để mở Dofollow chữ ký cho toàn thể thành viên. Bạn nào spam comment BQT sẽ lập tức Ban không giải thích. Mong các bạn thực hiện đúng nội quy

Quá khứ trong hiện tại, anh có ổn không?

Thảo luận trong 'Blog - Sáng tác' bắt đầu bởi Lan Anh, 20/05/2015.

1. Lan Anh

Lan Anh Reserve Member

Gửi anh - người đang trong cuộc yêu đương điên rồ này với em,

Có bao giờ em nói với anh rằng, em thích ngồi sau lưng anh lắm hay chưa? Thế giới nhìn từ góc ngang vai anh đẹp lắm! Đó không còn là những con đường Sài Gòn dài loằng ngoằng đổ nắng hoặc mưa giăng, mà trở thành những câu chuyện về hội chứng ‘khó ở’ của em: em ghét gì, thích gì, hôm nay em vui hay buồn, hôm nay bụng anh thon gọn do dậy sớm tập chạy hay lại ứ mỡ mỗi lần em quàng tay ôm anh. Đó còn là những bài hát em buồn miệng nghêu ngao còn anh vừa nghe, vừa nhìn biểu cảm của em qua kính chiếu hậu, vừa đan những ngón tay vào tay em rồi siết chặt. Đó còn là những khi anh hay chê ỏng chê eo rằng em lì lợm quá, rằng em nhõng nhẽo quá, rằng sao em khó-thương quá!

Thật lòng, em muốn viết nhiều hơn cho anh về những câu chuyện vui vui, những mẫu hội thoại không mục đích, những con chữ lung tung không vần điệu, nội dung... như cách em đã yêu một người trong quá khứ nhưng sao em lại thôi? Người ta vẫn rất thích 'giả sử' thứ này, thứ kia để tự an ủi những huyễn hoặc không thành của bản thân, nhưng những thứ ấy với em sao chua chát quá. Có bao giờ anh thấy quá nhọc khi đi bên cạnh một con nhỏ-đang-cố-gắng-quên-một-người-mà-nó-đã-tưởng-tượng-sẽ-xây-dựng-gia-đình-cùng-nhau hay chưa?

Tình yêu của em và anh, đã hẳn là song phương? Anh chưa bao giờ nói, nhưng từ những đè nén yêu thương vụn vặt, em biết anh đọc được trong em những khoảnh khắc em nhìn anh nhưng lại thấy phảng phất bóng hình người con trai ấy, em biết anh là người luôn phải cố gắng nhiều hơn một chút!

Anh rõ em chẳng giỏi giang trong việc hiểu anh, vì thực chất người em hiểu thấu đáo lại là người con trai ấy, và người con trai ấy giống anh đến kinh ngạc! Đôi khi em nhìn anh dày xéo giữa hai chiều thương-ghét để đưa ra quyết định tiếp theo mình phải làm gì để xoa dịu những cơn bão cứ thỉnh thoảng vô cớ ập đến từ em. Để nhận ra, sau tất cả, điều em nhận được luôn là những cái xoa đầu, những cái ôm chặt từ phía sau, những lần anh chìa tay đưa em cắn thật đau để chuyển cái đau tinh thần của em sang cái đau bầm dập cho anh.

Anh bảo: “Anh cho phép em được quyền lợi dụng cái y hệt để đứng lên và bước qua quá khứ. Cuộc sống vốn dĩ rất công bằng khi lấy đi của em điều gì thì sẽ trả lại em một điều tương xứng. Anh tin nếu còn sống, anh ấy sẽ không vui khi thấy em không hạnh phúc. Anh cũng sợ, nhưng anh còn hối hận hơn nếu như chính anh là người làm tổn thương em trước.” Anh bảo em là con nhóc cứng đầu, ương ngạnh nhưng yếu đuối đến kì lạ. Anh bảo anh “nghiện” em mất rồi!
    Còn em, em đoán em dần đang say anh. Nhưng anh biết không, có lẽ em chỉ sẽ lơ mơ trong cơn say nếu như không có anh bên cạnh và nắm chặt tay em.

Và em sẽ bắt đầu viết, những câu chuyện dành riêng cho anh, cho chúng ta với câu mở đầu với đủ phong vị xen lẫn: "When life gives you LIMES, rearrange the letters until they stay SMILE."

BÀI VIẾT CÙNG CHỦ ĐỀ