1. Chào mừng bạn đã đến Cộng đồng Phụ nữ Việt Nam. Bạn sẽ không mất nhiều thời gian đăng ký một tài khoản để sử dụng toàn bộ chức năng của diễn đàn. Bạn có thể ĐĂNG KÝ hoặc ĐĂNG NHẬP BẰNG FACEBOOK . Chúc các bạn có những giây phút vui vẻ
  2. Diễn đàn không chấp nhận việc đăng link trong bài viết. Nhưng sẽ để mở Dofollow chữ ký cho toàn thể thành viên. Bạn nào spam comment BQT sẽ lập tức Ban không giải thích. Mong các bạn thực hiện đúng nội quy

Nên ăn thử món ốc khi đi Pháp

Thảo luận trong 'Địa điểm ăn uống' bắt đầu bởi Admin, 20/06/2015.

1. Admin

Admin =►I'm Yours◄= Tội Phạm Xóa Bài

Có lẽ nhiều người sẽ thắc mắc ở Việt Nam ăn ốc không sướng sao mà phải qua Pháp? Khác lắm, ngon lắm, do người Pháp giới thiệu đấy.

Lúc mới đưa ra bàn nhìn món ăn mình không chút cảm hứng, vì mình cũng không phải dân ghiền ốc. Ốc gì mà nhìn xấu xí, trơ trọi không có nướng hay ướp nhiều vị như ở Việt Nam, lại còn ngâm với đá lạnh ngắt, ở dưới để một đống đá bào giữ lạnh. Mình nghĩ bụng ăn ốc lạnh kiểu này chắc tào tháo rượt quá, nhưng bạn nhiệt tình mời không lẽ không thử!

Ngần ngại nhón một con ốc có cỡ bé nhất, lôi phần thịt ốc vàng ươm ra chấm với bát mayonnaise bên cạnh bỏ vào miệng, ngon phải biết! Thịt ốc biển tươi rói, sật sật giòn giòn, có mùi thanh thanh của mustard hoà trộn cùng sốt mayonnaise béo ngậy, nếu thích thì ăn kèm thêm quả ô liu. Xin hứa là nếu không vì phép lịch sự phải nhường cho bạn bè thì mình có thể chén tất đĩa ốc trước mặt. Đến giờ vẫn còn thòm thèm, tự nhủ lòng chắc chắn sẽ quay lại chỉ để ăn món ốc đặc biệt này.

Ai đang ở Pháp, đi mua sắm ở Champs Elysses nhớ ghé thử. Nhà hàng tên Chez clement, món này là "bullot (with mayonnaise)".

Đi Tây đi Tàu ăn sandwich, phô mai, burger vài bữa là ngán tận cổ, tự thấy mình đúng là nông dân chính hiệu chỉ thèm có nước mắm. Bởi vậy lúc transit ở Pháp, mình chạy ào ra quận 13 kiếm phở ăn ngay cho đã cơn ghiền. Ai đồng cảnh ngộ mà thèm phở như mình thì hãy thử phở Mùi!

Đọc trên mạng và các giới thiệu nước ngoài thường thấy Phở 14 được khen ngợi rất nhiệt tình (không biết có họ hàng gì với phở 24 ở nhà hay không), nên mình cũng nhào vào thử nhưng rồi hơi bị thất vọng. Mùi phở không thơm, bánh phở không mềm, nước không đậm đà. Nhân viên không ai biết tiếng Việt, cũng không cười nói chào khách, menu viết tiếng Việt thì sai nhiều lỗi chính tả. Có cảm giác như đây là quán của người Hoa hay Tây gì đó, chứ không phải người Việt mình làm.

Trong khi đó ăn thử phở Mùi thì khoái khẩu hơn. Kêu 1 tô lớn 2 người ăn cùng no ứ hự nên đến khi ăn bánh cuốn hết thấy phê, không dám khen hay chê. Tô phở bên đây ăn hoài không thấy hết.

Bác chủ quán vui tính dễ thương. Mình định gọi bánh cuốn Thanh Trì bác ngăn liền: đừng kêu con dở ẹc à, bác bán bác còn thấy dở, kêu bánh cuốn nhân thịt ngon hơn nhiều. Ăn phở xong bác chạy ra hỏi ngon không con, mình gật đầu ngon lắm bác, bác bảo không ngon không lấy tiền đó con mà con lỡ nói ngon rồi nên tính tiền.

Ăn tô phở ở xứ người thấy vui lạ. Có chút ấm áp trong lòng mình...

: ốc pháp