1. Chào mừng bạn đã đến Cộng đồng Phụ nữ Việt Nam. Bạn sẽ không mất nhiều thời gian đăng ký một tài khoản để sử dụng toàn bộ chức năng của diễn đàn. Bạn có thể ĐĂNG KÝ hoặc ĐĂNG NHẬP BẰNG FACEBOOK . Chúc các bạn có những giây phút vui vẻ
  2. Diễn đàn không chấp nhận việc đăng link trong bài viết. Nhưng sẽ để mở Dofollow chữ ký cho toàn thể thành viên. Bạn nào spam comment BQT sẽ lập tức Ban không giải thích. Mong các bạn thực hiện đúng nội quy

Gửi cậu, người đã đi qua đời tôi

Thảo luận trong 'Blog - Sáng tác' bắt đầu bởi Admin, 04/05/2015.

1. Admin

Admin =►I'm Yours◄= Tội Phạm Xóa Bài

Cậu à, nhìn về bầu trơi đêm xa kia tớ chợt ngợ rằng mình thật nhỏ bé. Trong đôi mắt tớ mờ mịt bao cảm xúc không tên mà tớ cứ nghĩ mình là hoa tiêu của cảm xúc bản thân. Tớ sai rồi cậu nhỉ!

"Tích tắc,, tích tắc.." đồng hồ cứ chạy, ngày và đêm vẫn luân hồi, trái tim tớ vẫn luôn đập và trái đất cũng chẳng vì ai mà ngừng quay. Đúng vậy, trái tim tớ cũng chỉ đập cho riêng tớ thôi, chẳng vì ai hết

Người ta cứ trách thời gian vô tình, qua đi để lại bao vụi vặt cuộc sống. Ngoảnh mặt lại mới thấy, thời gian chẳng hề mà do chúng ta quá phụ bạc với nó mà thôi. Vui thì người ta định đặt thời gian qua mau, buồn thì lại gượng ép như kim giây bị cột thêm hòn đá. Dẫu vậy chúng ta vẫn biết, vạn vật sinh ra không tránh khỏi quy luật và một ngày ắt hẳn có hai mươi tư tiếng. Nhưng, cảm giác của con người - thời gian tâm lý và thời gian vật lý lại ngăn cách nhau như trái đất với mặt trời, xa vời quá phải không?

logo.

Giời gian qua đi, gieo giắc bao điều vào tâm tư nhân loại. Thời gian lấy đi của con người bao điều rồi cũng đáp trả họ bấy nhiều. Thời gian mài giũa con người ta trong khó khăn nhưng rồi cũng cuốn họ theo lối đời nhộn nhịp để một mai nhìn lại cả cuộc đời. Thời gian bồi đắp tình yêu mặn mà, đằm thắm nhưng cũng vùi lấp tình yêu cuốn theo chiều gió.

Thời gian cứ lặng lẽ trôi, mặc bao cảm xúc của con người như cuộc sống này vẫn nhộn nhịp chẳng bao giờ chờ ta nổi một phím đàn.

Và cậu, cứ mãi bên tớ thế thôi, lặng thầm nhưng chẳng hề xen vào cuộc sống thường nhật của tớ, chỉ lặng lẽ đi sâu vào tiềm thức gõ cửa vùng tăm tối bấy lâu. Dẫu vậy, cậu có hiểu? Tớ cũng rất lo cho cậu! Chẳng vì tình cảm gì khác, là tớ lo cho cậu, lo một cách thật lòng. Tớ hiểu rõ, trong lĩnh vực tình cảm, ai chẳng có một phần ích kỉ, tớ cũng thế.

Tớ sợ, sợ một ngày để cậu lãng phí tuổi trẻ của mình lặng thầm bên cạnh tớ mà tớ thì đành buông xuôi bất lực. Rồi một mai khôn lớn, phải là sao níu lại những khoảnh khắc ây?

Tớ sao có thể ích kỉ thế chứ? Tớ chẳng giúp gì được cho cậu trong khi tuổi trẻ đang dần bước sang một ngưỡng cửa mới, lênh đênh hơn, gian truân hơn?

Rồi một mai ngoảnh mặt lại, tớ sợ cậu sẽ hối tiếc về ngày tháng đã lặng thầm bên tớ, như cầu vồng sau những cơn mưa! Tớ cũng đành bất lực nhìn cậu ngồi hối tiếc sao?

Rồi một mai đường đời long đong, lận đận, tớ sợ nhìn thấy cậu gian lao vất vả, chì vì phút giây bên tớ mà đánh mất đ bao điều mới mẻ, lạ lẫm và quý giá. Tớ có thể làm gì được chứ ngoài trơ mắt nhìn cậu gánh chịu?

Thời gian cứ âm thâm giết chết bao tia sáng của tương lai câu, còn tớ, chỉ có thể ngồi một chỗ mà trơ mắt nhìn. Đúng là tớ rất vô tâm vì thế tớ muốn cậu hãy cố gắng để sau này,, cậu không phải hối hận và tớ cũng chẳng phải bất lực như thế.

tumblr_m5t9tpzyRY1r7o7v6o9_1280.

Rồi một mai, cũng thật kì lạ, tớ muốn ngồi đây nhìn cậu bước qua ngưỡng cửa của cuộc đời tớ, bước qua tớ như cậu đã từng.

Chỉ là, tớ sẽ hơi tiếc nuối vì tháng ngày cậu ở bên, tớ sẽ hơi bồi hồi bao cảm xúc cậu mang lại và ngưng đọng lại bao lời nói trôi dạt về mảng kí ức xa xôi. Tớ sẽ ngồi đây nhìn lại mảng kí ức đó, nhìn về phía cậu như đã từng. Rồi tớ cũng sẽ bước đi, trên con đường tớ chọn, cùng nhịp chân với vòng xoay của trái đất, bước chân của đình mệnh.

Rồi ngày mai mặt trời nắng đốt, đừng làm du mục giữa sa mạc hoang vu. Rồi ngày mai mưa thấm đất trời, đừng là kẻ cô đơn giữa trời khóc thương. Rồi một mai cầu vồng tỏa sáng, đừng quên tớ như cậu đã từng.

Tham lam, con người ai chẳng vậy. Dù muốn đem cả cậu vào tớ của hiện tại nhốt vào hòm kí ức của tương lai, tớ vẫn mong một ngày kia cậu vẫn còn nhớ đến tớ, ít ra cũng nhớ một người cậu đã từng kề bên.

1369670850279.

Ngày lại ngày trôi đi, cậu sẽ không còn lại cậu của hiện tại nữa. Rồi cậu sẽ trở thành một người chồng, một người cha. Cậu sẽ tài giỏi như tớ đã nói. Cậu sẽ tự tin hơn nhiều như tớ đã kể và quan trong hơn nữa, kí ức về tớ cậu sẽ dần quên đi.

Một ngày mai thật khó để nói thành lời, một ngày mai còn xa xôi lắm nhưng tớ luôn tin vào cậu, một ngày mai cậu sẽ là người chồng, người cha tuyệt vời nhất!

Rồi một mai nắng về cuối con đường, cậu sẽ chợt nhận ra trái tim chúng ta cùng nhịp đập.Rồi một mai gió về phía chân trời,cậu sẽ thấy hối tiếc vì ta đã qua nhau như thế.Rồi một mai mưa về phía xa xôi, tớ sẽ nhớ cậu, nhớ thật nhiều!

Tái bút: Gửi cậu, người đã đi qua quãng thời gian tươi đẹp của tớ. Có thể sẽ thật buồn khi nói với cậu những lời này nhưng tớ biết, chúng ta còn quá trẻ đế tiếp xa hơn. Rồi một mai cậu sẽ thay đổi, cả tớ cũng thế. Hòa hợp không chỉ một mình cậu nhường nhịn như bây giờ là đủ. Mặc du vậy, lời quyết chiến của cậu với tớ thành công rồi đó, hay bước tiêp nhé!

BÀI VIẾT CÙNG CHỦ ĐỀ