1. Chào mừng bạn đã đến Cộng đồng Phụ nữ Việt Nam. Bạn sẽ không mất nhiều thời gian đăng ký một tài khoản để sử dụng toàn bộ chức năng của diễn đàn. Bạn có thể ĐĂNG KÝ hoặc ĐĂNG NHẬP BẰNG FACEBOOK . Chúc các bạn có những giây phút vui vẻ
  2. Diễn đàn không chấp nhận việc đăng link trong bài viết. Nhưng sẽ để mở Dofollow chữ ký cho toàn thể thành viên. Bạn nào spam comment BQT sẽ lập tức Ban không giải thích. Mong các bạn thực hiện đúng nội quy

Bàn tán công việc xa nhà lương cao hay gần nhà lương thấp???

Thảo luận trong 'Cuộc sống - Công việc' bắt đầu bởi Hientai, 21/05/2017.

1. Hientai

Hientai New Member Members

Mình học sư phạm và đã ra trường 4 năm. 2 năm sau khi ra trường mình làm giảng viên hợp đồng ở 1 trường cao đẳng tại Hà Nội (cách nhà mình 40 km). Nhưng do trường ít sinh viên và lương càng ngày càng thấp (2,3 triệu/1 tháng) nên mình đã chủ động nghỉ việc ở đó và chuyển sang làm cho 1 công ty tư nhân cũng ở Hà Nội. Tuy công việc mới khó khăn hơn vì trái ngành nhưng càng ngày mình càng thích nghi với công việc. Lương tại công ty mới khá cao (8 triệu/1 tháng, mỗi năm tăng 2 triệu, Tết âm lịch thưởng 15 triệu, làm từ 9h sáng -16h30 chiều). Mình đã được đóng bảo hiểm xã hội tại công ty mới. Đang lúc hào hứng với công việc thì mình lại nhận được tin xã nhà đang có nhu cầu tuyển ngành mình học và chỉ tuyển 1 người đi tập huấn rồi làm luôn, được Nhà nước bao cấp tiền tập huấn và khi học xong về xã làm với mức lương hơn 2 triệu/1 tháng.
    Mình đang rất băn khoăn vì tuy làm ở xã lương thấp nhưng thuộc nhà nước lại gần nhà, sau này có con sẽ đỡ vất vả. Còn làm tại công ty hiện tại tuy lương cao nhưng đi xa. Mỗi ngày mình phải mất 4 tiếng trên xe buýt cả đi và về.
    Người yêu mình là hàng xóm nhà mình và hiện tại anh cũng làm ở Hà Nội, cách chỗ mình làm hiện tại 1km. Chúng mình đã yêu nhau 4 năm và dự định tháng 10 âm năm nay sẽ tổ chức đám cưới. Bố mẹ hai bên không ưa nhau lắm nhưng vì các con yêu nên không cấm cản. Bố mẹ anh không cấm cản nhưng tỏ thái độ không ưa mình trước mặt mọi người chỉ vì mình không làm Nhà nước.
    Hai đứa mình trước đây tính sau khi cưới sẽ thuê nhà sống ở Hà Nội vì cả 2 cùng làm ở đó.
    Nhưng nếu giờ mình quyết định làm ở quê thì anh sẽ sáng đi tối về. Mình chỉ sợ với thái độ không ưa của bố mẹ anh sau này nếu mình làm gần nhà, thường xuyên chạm mặt bố mẹ anh còn anh thì đi từ sáng tới tối không biết sẽ ra sao?
    Nhà mình thì ai cũng khuyên làm gần nhà tuy lương thấp nhưng không phải thuê người trông con và lâu dài hơn.
    Các bạn hãy cho mình 1 lời khuyên với. Mình nên quyết định thế nào? Làm gần nhà hay cứ làm chỗ hiện tại? Mình đang rất hoang mang trong khi ngày mai phải đưa ra quyết định rồi...

BÀI VIẾT CÙNG CHỦ ĐỀ

2. Đỗ Khắc Đạt

Đỗ Khắc Đạt Reserve Member Members

đi làm không nên nghĩ đến chuyện lương cao hay lương thấp mà hãy nghĩ đến cty đó tạo điều kiện cho b như thế nào,
    22/05/2017
    vừa đọc lại bài của thớt thấy nó mâu thuẫn nhau quá. làm trái ngành mà lương cao thế, kể cả làm ở hn bạn làm bên bđs thì mới có lương cao như thế chứ không có đâu bạn ạ, làm 2-3 năm mới may ra được 8tr/ tháng.

3. ™Đỗ Khắc Đạt™

™Đỗ Khắc Đạt™ New Member Members

bài viết hơi mâu thuẫn. công việc ở hn lương 8tr đâu phải đơn giản đâu, người có trình độ, kinh nghiệm và làm lâu năm mới có được mức lương như thế.

4. baby_hong

baby_hong New Member Members

Tùy vào tình hình và mục tiêu trước mắt của mình bạn hãy đưa ra 1 quyết định phù hợp trước cái đã. Có gia đình rồi thì hầu như bạn phải quan tâm đến mức lương khá nhiều vì có nhiều thứ phải chi tiêu,trừ khi ông xã bạn làm khá nhiều tiền. Chúc bạn có quyết định phù hợp