1. Chào mừng bạn đã đến Cộng đồng Phụ nữ Việt Nam. Bạn sẽ không mất nhiều thời gian đăng ký một tài khoản để sử dụng toàn bộ chức năng của diễn đàn. Bạn có thể ĐĂNG KÝ hoặc ĐĂNG NHẬP BẰNG FACEBOOK . Chúc các bạn có những giây phút vui vẻ
  2. Diễn đàn không chấp nhận việc đăng link trong bài viết. Nhưng sẽ để mở Dofollow chữ ký cho toàn thể thành viên. Bạn nào spam comment BQT sẽ lập tức Ban không giải thích. Mong các bạn thực hiện đúng nội quy

9 Cách đơn giản để làm gương cho con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bắt đầu bởi Kim Liên, 02/07/2015.

1. Kim Liên

Kim Liên New Member Members

Con chăm chỉ, kiên nhẫn, có lòng tự trọng, có trách nhiệm… là mong ước của hầu hết các bậc phụ huynh. Nhưng mong ước và thực tế khác xa nhau nhiều lắm. Và muốn con được như vậy, chính bản thân mình phải làm gương. Học từ những người xung quanh, đặc biệt là cha mẹ là cách con định hình tính cách của mình.

1. Giữ cửa mở ở những nơi công cộng

Ở thư viện, nhà hàng, cửa hàng, chú ý đến những người đi ngay phía sau mình, và giữ cửa mở cho đến khi họ bước vào hay ít nhất là chạm vào cánh cửa là một cách đơn giản để thể hiện sự tôn trọng, cũng như trách nhiệm của mình với những người xung quanh. Bé sẽ học được điều này rất nhanh.

2. Chăm sóc thú cưng hoặc cây trồng

Cùng con chăm sóc thú cưng hay tưới nước, cắt tỉa cho cây trồng là một cách đơn giản để thư giãn, và để dạy cho con cách sống xanh, tự lậpcũng như giàu lòng trắc ẩnhơn.
    3. Đọc sách

Lợi thế của việc đọc sách là không đếm được. Vậy nên, nếu bạn có thói quen này mỗi ngày, hãy hướng con cùng đọc. Đọc sách, kể chuyệncho con nghe trước giờ đi ngủ là cách tuyệt vời để con hình thành tình yêu và cảm hứng với sách.

4. Thư giãn

Cho con được vui đùa thỏa thích, và không làm ầm lên nếu quần áo con bị bẩn là một cách tốt để khuyến khích con được sống hết mình. Thư giãn hoàn toàn là một trong những cách tốt để xả stress và cân bằng cuộc sống.
    Bạn cũng có thể vui đùa cùng con cơ mà?

5. Duy trì những nhóm bạn
    Những món bạn có cùng sở thích, đam mê hay học cùng cấp 3, đại học mà bạn thích thú, hãy cố gắng duy trì. Nếu đem con cùng tham gia thì tốt. Bé sẽ học được vai trò quan trọng của bạn bè, và hòa đồng, cởi mở hơn.

6. Tập thể dục
    Tập luyện mỗi ngày những bài tập phù hợp với độ tuổi, hay duy trì đều đặn tần suất chơi một môn thể thao yêu thích là cách để bạn cải thiện sức khỏe cũng như vóc dáng của mình. Hãy rủ con cùng tham gia, chẳng mấy chốc, con cũng sẽ coi đó như một phần không thể thiếu của cuộc sống.

7. Là người tiêu dùng thông minh
    Đưa con cùng đi mua sắm, hướng dẫn, phân tích cho con về tiền bạc, giá cả… để con có trách nhiệm hơn với cuộc sống gia đình. Bên cạnh đó, những tính toán khôn ngoan của bạn sẽ dạy cho con biết tiết kiệm, chi tiêu hợp lý.

8. Hài hước
    Tiếng cười là những liều thuốc bổ cho cuộc sống, giúp giải tỏa căng thẳng hay buồn bã. Nếu bạn là người thích đùa, con của bạn cũng vậy. Một gia đình hài hước sẽ thật thú vị, và khiến bé gắn kết với gia đình hơn.

9. Tôn trọng người lớn tuổi
    Nhường ghế, nói năng lễ độ… với những người lớn tuổi trong nhà và những người bạn gặp bên ngoài là cách làm gương thiết thực nhất cho con về sự tôn trọng dành cho người lớn tuổi. Như những điều thú vị khác, cách ứng xử này sẽ tự nhiên trở thành một phần tính cách của con.

-Nguồn webtretho.com-

BÀI VIẾT CÙNG CHỦ ĐỀ

lanphuong23 and Admin like this.

2. lanphuong23

lanphuong23 New Member Members

Hay lắm. Còn có cách dạy con theo người Nhật cũng hay lắm. Mình nên chọn lọc hii

3. viettopcare1

viettopcare1 New Member Members

việc dạy con cái rất quan trọng, ảnh hưởng đến tương lai sau này của chúng, cha mẹ cần có những phương pháp dạy con thông minh để dạy dỗ con cái của mình

4. Minh Minh Nguyễn

Minh Minh Nguyễn New Member Members

DẠY CON TRÊN BÀN ĂN: cách ăn, lấy thức ăn và mời gia đình cũng rất quan trọng ạ! Tập cho bé sự lễ phép và nguyên tắc!
    DẠY CON GIAO TIẾP VỚI BẠN BÈ: hãy cho con biết iu quý và giúp đỡ người đồng trang lứa dù họ nghèo hay giàu, học giỏi hay ko, thân thiện là điều ba mẹ nên dạy cho con nữa ạ!

5. Khushi

Khushi New Member Members

MINI GAME HẤP DẪN NHÂN DỊP 6/1 DÀNH CHO MẸ VÀ BÉ Nhân dịp ngày quốc tế Thiếu nhi 1/6, fanpage Cookstar tổ chức minigame với thử thách cho con vào bếp. Cha mẹ chỉ cần gửi ảnh/video các con vào bếp học nấu ăn hoặc là đang phụ giúp bố mẹ chuẩn bị bữa cơm.... vào fanpage Cookstar, sau đó kêu gọi like và share. Rất nhiều những phần quà hấp dẫn đang đợi chờ bạn và bé! Theo dõi tại fanpage: Cookstar- Công thức nấu ăn cho mọi nhà